วันจันทร์ที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2559

แผนการจัดกระบวนการเรียนรู้รายสัปดาห์ (IIP) ครั้งที่ 5

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวแอน  ตันกลาง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่  5 

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การเขียนจํานวนในรูปการกระจาย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย  นางสาวแอน  ตันกลาง  สามารถเขียนจํานวนใน
รูปการกระจายได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
     2. ทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย
    2. ครูอธิบายการเขียนจํานวนในรูปการกระจายให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้ 80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอภิวัฒน์  แก้วหลง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่  5 

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การเขียนจํานวนในรูปการกระจาย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย  นายอภิวัฒน์  แก้วหลง  สามารถเขียนจํานวนใน
รูปการกระจายได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
     2. ทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย
    2. ครูอธิบายการเขียนจํานวนในรูปการกระจายให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเขียนจํานวนในรูปการกระจาย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้ 80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายสุภาพ  สามัญ  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน  นายสุภาพ  สามัญ  สามารถบอกการทักทายบุคคลที่
รู้จักกันมาก่อนได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2.  ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
               3.  เฉลยการบ้าน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
    2. ครูอธิบายการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อนให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
  -  ปรบมือ
  -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน  นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  สามารถบอกการทักทาย
บุคคลที่รู้จักกันมาก่อนได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2.  ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
               3.  เฉลยการบ้าน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
    2. ครูอธิบายการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อนให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
  -  ปรบมือ
  -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางหลัน  บุญสมปาน  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา เศรษฐกิจพอเพียง
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เศรษฐกิจพอเพียงเป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดํารัสชี้แนะทาง การดําเนินชีวิตแก่พสกนิกรชาวไทยมาโดยตลอดระยะเวลานานกว่า 30 ปีตั้งแต่ก่อนเกิดวิกฤตการณ์ทาง เศรษฐกิจในปี พ.ศ. 2540 ประเทศไทยประสบกับภาวะวิกฤติเศรษฐกิจนับว่าเป็นบทเรียนสําคัญที่ทําให้ ประชาชนเข้าใจถึงผลการพัฒนา ซึ่งใช้เป็นแนวทางการดําเนินชีวิตที่อยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท คํานึงถึงความพอประมาณ การมีเหตุผล การสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีต่อตนเองตลอดจนใช้ ความรู้และคุณธรรมเป็นพื้นฐานในการดํารงชีวิต ที่สําคัญจะต้องมีสติปัญญาและความขยันหมั่นเพียร ซึ่งจะนําไปสู่ความสุขในการดําเนินชีวิตอย่างแท้จริง

เนื้อหา
          หลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง  นางหลัน  บุญสมปาน  สามารถบอกหลักแนวคิดของ
เศรษฐกิจพอเพียงได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง
    2. ครูอธิบายหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียงให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายเสนห์  มาชัย  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ทักษะการเรียนรู้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การเรียนรู้จากสิ่งแวดล้อมในชุมชนที่มีองค์ความรู้เรียกว่าแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ ทําให้ ผู้เรียนสามารถรู้ถึงการสั่งสมความรู้ประสบการณ์ที่ผ่านมาจากแหล่งเรียนรู้ประเภทต่าง ๆ เรียนรู้ได ้ เท่าทันความเปลี่ยนแปลงที่ เกิดขึ้น เกิดโลกทัศน์กว้างขวางมากยิ่งขึ้นกว่าการเรียนจากการพบกลุ่มในห้องหรือการเรียนรู้ในรูปแบบอื่น ๆ

เนื้อหา
          ความหมายและความสําคัญของแหลงเรียนรู้

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ความหมายและความสําคัญของแหลงเรียนรู้  นายเสน่ห์  มาชัย  สามารถบอกความหมายและ
ความสําคัญของแหลงเรียนรู้ได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนความหมายและความสําคัญของแหลงเรียนรู้
    2. ครูความหมายและความสําคัญของแหลงเรียนรู้ให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันความหมายและความสําคัญของแหลงเรียนรู้
สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน  นางสาวสังวาล  แจ้ห่มเครือ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สังคมศึกษา
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          ภูมิศาสตรกายภาพ คือวิชาที่เกี่ยวของกับลักษณะการเปลี่ยนแปลงของสิ่งแวดลอมทางกายภาพ (Physical Environment) ที่อยู่รอบตัวมนุษย์ทั้งส่วนที่เป็นธรณีภาค อุทกภาค บรรยากาศภาค และชีวภาค ตลอดจน ความสัมพันธทางพื้นที่ (spatial Relation) ของ สิ่งแวดลอมทางกายภาพตางๆ ดังกลาวขางตน การศึกษาภูมิศาสตรทางกายภาพทวีปเอเชีย ทําใหสามารถวิเคราะหเหตุผลประกอบกับการ สังเกตพิจารณาสิ่งที่ผันแปรเปลี่ยนแปลงในภูมิภาคตางๆ ของทวีปเอเชียไดเปนอยางดีการศึกษา ภูมิศาสตรกายภาพแผนใหมองศึกษาอยางมีเหตุผล โดยอาศัยหลักเกณฑทางภูมิศาสตร หรือ หลักเกณฑสถิติซึ่งเปนขอเท็จจริงจากวิชาในแขนงที่เกี่ยวของกันมาพิจารณาโดยรอบคอบ

เนื้อหา
          การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพ

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพ  นางสาวสังวาล  แจ้ห่มเครือ  สามารถบอก
การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพ
    2. ครูอธิบายการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิศาสตรกายภาพ

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม


การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายธงไชย  คำสืบ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม  นายธงไชย  คำสืบ  สามารถบอกการ
บวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวยุพิน  คชสินธ์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม  นางสาวยุพิน  คชสินธ์  สามารถบอก
การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางแสงหล้า  เจอจันทร์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม  นางแสงหล้า  เจอจันทร์  สามารถ
บอกการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  มกราคม  2559

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น