วันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2558

แผนการจัดการเรียนรู้รายสัปดาห์ (IIP) ครั้งที่ 2

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวแอน  ตันกลาง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข  นางสาวแอน 
ตันกลาง  สามารถการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลขได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงนับ 1-10 (ใบตองและผองเพื่อน) และทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกอ่านค่าประจำหลักและเขียนตัวเลข 
    2. ครูอธิบายการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน  คาประจําหลักและคาของตัวเลข ให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข 

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้ 80%
          -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอภิวัฒน์  แก้วหลง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข  นายอภิวัฒน์ 
แก้วหลง  สามารถการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลขได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงนับ 1-10 (ใบตองและผองเพื่อน) และทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกอ่านค่าประจำหลักและเขียนตัวเลข 
    2. ครูอธิบายการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน  คาประจําหลักและคาของตัวเลข ให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข 

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายสุภาพ  สามัญ  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก  นายสุภาพ  สามัญ  สามารถบอกการทักทายบุคคล
เมื่อพบกันครั้งแรกได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้นักเรียนฟังเพลง Hollo,  GoodMorning,  Goodafternoon,  Goodbye
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
    2. ครูอธิบายการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรกให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
  -  ปรบมือ
  -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

          6.3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
          -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%




แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก  นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  สามารถบอกการทักทายบุคคล
เมื่อพบกันครั้งแรกได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้นักเรียนฟังเพลง Hollo,  GoodMorning,  Goodafternoon,  Goodbye
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
    2. ครูอธิบายการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรกให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
  -  ปรบมือ
  -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

         6.3 เกณฑ์การประเมิน
         -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
         -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

  
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายเสนห์  มาชัย  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ทักษะการเรียนรู้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงทางดานสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองรวมทั้งความ     กาวหนาทางดาน วิทยาศาสตรและเทคโนโลยี ทําใหคนเราปรับตัวใหทันการเปลี่ยนแปลงดังกลาว ซึ่งการเรียนรูจากสถาบันการศึกษาไมอาจทําใหบุคคลศึกษาหาความรูไดทั้งหมด การเรียนรูวยตนเอง จึงเปนวิธีการเรียนรู วิธีหนึ่งที่สามารถตอบสนองความตองการของแตละบุคคลได เพราะเมื่อใดก็ตามที่บุคคลมีใจรักที่จะ ศึกษาคนควา ในสิ่งที่ตนตองการเรียนรู มีทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู ทักษะการแกญหา และ เทคนิคในการเรียนรูวยตนเอง บุคคลนั้นก็จะดําเนินการศึกษาเรียนรูอยางตอเนื่อง อันจะนําไปสูการเปน ผูที่สามารถเรียนรูตลอดชีวิต

เนื้อหา
          การกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเอง

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเอง  นายเสน่ห์  มาสืบ สามารถบอกการกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเองได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกการกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเอง
    2. ครูอธิบายการกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเองให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการกําหนดเปาหมายและการวางแผนการเรียนรูดวยตนเอง

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม


การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
         6.3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
          -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางหลัน  บุญสมปาน  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ช่องทางการเข้าสู่อาชีพ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          อาชีพตางๆ ใน 5 ภูมิภาคหลักของโลกนี้มีมากมาย แตอาจจะแบงกลุมได ดังนี้ งานอาชีพดาน เกษตรกรรม งานอาชีพดานอุตสาหกรรม งานอาชีพดานพาณิชยกรรม งานอาชีพดานความคิดสรางสรรค งาน อาชีพดานอํานวยการและอาชีพเฉพาะทาง ซึ่งแตละอาชีพสามารถแบงเปนอาชีพยอยๆไดอีกมาก ดังนั้นควร ศึกษาวิเคราะหขอบขายอาชีพ กระบวนการทํางาน การบริหารจัดการอาชีพ ใหเขาใจเพื่อการมองเห็น ชองทาง ในการเลือกอาชีพไดอยางเหมาะสมกับตนเอง ชุมชน สังคม

เนื้อหา
          ความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ  นางหลัน  บุญสมปาน  สามารถบอก
ความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ
    2. ครูอธิบายความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
         6.3 เกณฑ์การประเมิน
         -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
         -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

  
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายธงไชย  คำสืบ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม  นายธงไชย  คำสืบ  สามารถการเปรียบเทียบจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการเปรียบเทียบจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
         6.3 เกณฑ์การประเมิน
         -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
         -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวยุพิน  คชสินธ์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม  นางสาวยุพิน  คชสินธ์  สามารถการเปรียบเทียบจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการเปรียบเทียบจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
         6.3 เกณฑ์การประเมิน
         -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
         -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางแสงหล้า  เจอจันทร์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม  นางแสงหล้า  เจอจันทร์  สามารถการเปรียบเทียบจํานวนเต็มได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
    2. ครูอธิบายการเปรียบเทียบจํานวนเต็มให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
          6.3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
          -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน  นางสาวสังวาล  แจ้ห่มเครือ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สังคมศึกษา
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          ภูมิศาสตรกายภาพ คือวิชาที่เกี่ยวของกับลักษณะการเปลี่ยนแปลงของสิ่งแวดลอมทางกายภาพ (Physical Environment) ที่อยู่รอบตัวมนุษย์ทั้งส่วนที่เป็นธรณีภาค อุทกภาค บรรยากาศภาค และชีวภาค ตลอดจน ความสัมพันธทางพื้นที่ (spatial Relation) ของ สิ่งแวดลอมทางกายภาพตางๆ ดังกลาวขางตน การศึกษาภูมิศาสตรทางกายภาพทวีปเอเชีย ทําใหสามารถวิเคราะหเหตุผลประกอบกับการ สังเกตพิจารณาสิ่งที่ผันแปรเปลี่ยนแปลงในภูมิภาคตางๆ ของทวีปเอเชียไดเปนอยางด ี การศึกษา ภูมิศาสตรกายภาพแผนใหมองศึกษาอยางมีเหตุผล โดยอาศัยหลักเกณฑทางภูมิศาสตร หรือ หลักเกณฑสถิติซึ่งเปนขอเท็จจริงจากวิชาในแขนงที่เกี่ยวของกันมาพิจารณาโดยรอบคอบ

เนื้อหา
          ลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย  นางสาวสังวาล  แจ้ห่มเครือ 
สามารถบอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชียได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
               2. ทบทวนเนื้อหาวิชาสัปดาห์ที่ผ่านมา
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย
    2. ครูอธิบายลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชียให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม


การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
         6.3 เกณฑ์การประเมิน
         -  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมไม่ได้  80%
         -  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้  80%

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น