วันอังคารที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558

แผนการจัดการเรียนรู้รายสัปดาห์ (IIP) ครั้งที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวแอน  ตันกลาง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข  นางสาวแอน 
ตันกลาง  สามารถการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลขได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงนับ 1-10 (ใบตองและผองเพื่อน)
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกอ่านค่าประจำหลักและเขียนตัวเลข 
    2. ครูอธิบายการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน  คาประจําหลักและคาของตัวเลข ให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข 

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้




แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอภิวัฒน์  แก้วหลง  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการเกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได้

เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้ทำการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข  นายอภิวัฒน์ 
แก้วหลง  สามารถการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลขได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงนับ 1-10 (ใบตองและผองเพื่อน)
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกอ่านค่าประจำหลักและเขียนตัวเลข 
    2. ครูอธิบายการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน  คาประจําหลักและคาของตัวเลข ให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน   คาประจําหลักและคาของตัวเลข 

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายเสนห์  มาชัย  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเคลื่อนไหว
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ทักษะการเรียนรู้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เป็นสาระสำคัญที่เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงทางดานสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองรวมทั้งความ     กาวหนาทางดาน วิทยาศาสตรและเทคโนโลยี ทําใหคนเราปรับตัวใหทันการเปลี่ยนแปลงดังกลาว ซึ่งการเรียนรูจากสถาบันการศึกษาไมอาจทําใหบุคคลศึกษาหาความรูไดทั้งหมด การเรียนรูวยตนเอง จึงเปนวิธีการเรียนรู วิธีหนึ่งที่สามารถตอบสนองความตองการของแตละบุคคลได เพราะเมื่อใดก็ตามที่บุคคลมีใจรักที่จะ ศึกษาคนควา ในสิ่งที่ตนตองการเรียนรู มีทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู ทักษะการแกญหา และ เทคนิคในการเรียนรูวยตนเอง บุคคลนั้นก็จะดําเนินการศึกษาเรียนรูอยางตอเนื่อง อันจะนําไปสูการเปน ผูที่สามารถเรียนรูตลอดชีวิต

เนื้อหา
          ความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง  นายอภิวัฒน์  แก้วหลง 
สามารถบอกความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเองได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
    2. ครูอธิบายความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเองให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความหมายและความสำคัญของการเรียนรู้ด้วยตนเอง

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

 การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายและการตอบรับการทักทาย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายและการตอบรับการทักทาย  นายอดุลย์  ยะม่อนแก้ว  สามารถบอกการ
ทักทายและการตอบรับการทักทายได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้นักเรียนฟังเพลง Hollo,  GoodMorning,  Goodafternoon,  Goodbye
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายและการตอบรับการทักทาย
    2. ครูอธิบายการทักทายและการตอบรับการทักทายให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายและการตอบรับการทักทาย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายสุภาพ  สามัญ  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ การสื่อสารในชีวิตประจำวัน
เนื้อหา
          การทักทายและการตอบรับการทักทาย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกการทักทายและการตอบรับการทักทาย  นายสุภาพ  สามัญ  สามารถบอกการ
ทักทายและการตอบรับการทักทายได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้นักเรียนฟังเพลง Hollo,  GoodMorning,  Goodafternoon,  Goodbye
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนกล่าวการทักทายและการตอบรับการทักทาย
    2. ครูอธิบายการทักทายและการตอบรับการทักทายให้นักเรียนฟัง 
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการทักทายและการตอบรับการทักทาย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางหลัน  บุญสมปาน  ระดับ ประถมศึกษา  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา ช่องทางการเข้าสู่อาชีพ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          อาชีพตางๆ ใน 5 ภูมิภาคหลักของโลกนี้มีมากมาย แตอาจจะแบงกลุมได ดังนี้ งานอาชีพดาน เกษตรกรรม งานอาชีพดานอุตสาหกรรม งานอาชีพดานพาณิชยกรรม งานอาชีพดานความคิดสรางสรรค งาน อาชีพดานอํานวยการและอาชีพเฉพาะทาง ซึ่งแตละอาชีพสามารถแบงเปนอาชีพยอยๆไดอีกมาก ดังนั้นควร ศึกษาวิเคราะหขอบขายอาชีพ กระบวนการทํางาน การบริหารจัดการอาชีพ ใหเขาใจเพื่อการมองเห็น ชองทาง ในการเลือกอาชีพไดอยางเหมาะสมกับตนเอง ชุมชน สังคม

เนื้อหา
          ความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ  นางหลัน  บุญสมปาน  สามารถบอก
ความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ
    2. ครูอธิบายความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความสำคัญและความจำเป็นในการประกอบอาชีพ

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นายธงไชย  คำสืบ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย  นายธงไชย  คำสืบ  สามารถบอกจํานวนเต็ม
บวก จํานวนเต็มลบ และศูนยได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
    2. ครูอธิบายจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางแสงหล้า  เจอจันทร์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย  นางแสงหล้า  เจอจันทร์  สามารถบอกจํานวน
เต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
    2. ครูอธิบายจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน   นางสาวยุพิน  คชสินธ์  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร

เนื้อหา
          จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย  นางสาวยุพิน  คชสินธ์  สามารถบอกจํานวน
เต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนและให้ฟังเพลงคณิตศาสตร์
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
    2. ครูอธิบายจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม

การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน  นางสาวสังวาลย์  แจ้ห่มเครือ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น  ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา สังคมศึกษา
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558  สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
พบกลุ่ม ครั้งที่    

สาระสำคัญ
          ภูมิศาสตรกายภาพ คือวิชาที่เกี่ยวของกับลักษณะการเปลี่ยนแปลงของสิ่งแวดลอมทางกายภาพ (Physical Environment) ที่อยู่รอบตัวมนุษย์ทั้งส่วนที่เป็นธรณีภาค อุทกภาค บรรยากาศภาค และชีวภาค ตลอดจน ความสัมพันธทางพื้นที่ (spatial Relation) ของ สิ่งแวดลอมทางกายภาพตางๆ ดังกลาวขางตน การศึกษาภูมิศาสตรทางกายภาพทวีปเอเชีย ทําใหสามารถวิเคราะหเหตุผลประกอบกับการ สังเกตพิจารณาสิ่งที่ผันแปรเปลี่ยนแปลงในภูมิภาคตางๆ ของทวีปเอเชียไดเปนอยางด ี การศึกษา ภูมิศาสตรกายภาพแผนใหมองศึกษาอยางมีเหตุผล โดยอาศัยหลักเกณฑทางภูมิศาสตร หรือ หลักเกณฑสถิติซึ่งเปนขอเท็จจริงจากวิชาในแขนงที่เกี่ยวของกันมาพิจารณาโดยรอบคอบ

เนื้อหา
          ลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.       เมื่อให้บอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย  นางสาวสังวาล  แจ้ห่มเครือ 
สามารถบอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชียได้ภายในวันที่  31  ธันวาคม  2558

กระบวนการจัดการเรียนรู้
3.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
               1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
3.2 ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูให้นักเรียนบอกลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย
    2. ครูอธิบายลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชียให้นักเรียนฟัง
    3. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ครูมอบหมาย
          3.3 ขั้นสรุป
    1.  ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปลักษณะทางภูมิศาสตรกายภาพของประเทศในทวีปเอเชีย

สื่อการจัดการเรียนรู้
   -  ใบความรู้
   -  ใบงาน

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
 -  ปรบมือ
 -  คำชม
  
การวัดผลประเมินผล
          6.1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  ใบงาน
          -  การตอบคำถาม
          6.2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
6.3 เกณฑ์การประเมิน
-  ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนทำไม่ได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้
-  ผ่าน เมื่อนักเรียนทำกิจกรรมได้ตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้

1 ความคิดเห็น:

  1. การจัดกระบวนการตามแผนการเรียนรู้ สามารถทำให้นักศึกษาเรียนรู้ได้ตามจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม หรือเปล่าคะ
    การประเมินผลตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้ เกณฑ์ที่ตั้งไว้กำหนดว่าอย่างไรในทุกรายวิชา
    ตั้งใจทำงานดีมากค่ะ พยายามอีกหน่อยนะคะ

    ตอบลบ